Lực hút trên Sao Hoả lên một vật chỉ bằng 0,38 lực hút lên vật đó khi vật ở trên Trái Đất . Hỏi trọng lượng của một vật 1,5kg trên Sao Hoả là bao nhiêu?
Lực hút trên Sao Hoả lên một vật chỉ bằng 0,38 lực hút lên vật đó khi vật ở trên Trái Đất . Hỏi trọng lượng của một vật 1,5kg trên Sao Hoả là bao nhiêu?
Đáp án:
P’ = 5,7N
Giải thích các bước giải:
Trọng lượng của vật ở mặt đất là:
$P = 10m = 10.1,5 = 15N$
Vì lực hút ở Sao Hỏa chỉ bằng 0,38 lần lực hút ở Trái Đất nên:
$P’ = 0,38P = 0,38.15 = 5,7N$
Đáp án:
Giải thích các bước giải:
Trọng lượng của vật khi ở Trái Đất là:
ADCT: P(10= 10.m= 10. 1,5= 15 (N)
Trọng lượng của vật khi ở trên Sao Hỏa là;
P(2)= 0,38. P (1)= 0,38. 15=5,7(N)
Xin câu trả lời hay nhất