Mn giúp e vs! Em cảm ơn
Một chiếc xe khởi hành từ A đi quãng đường AB dài 90 km với tốc độ 20 m / s . Đến B người đó nghỉ ngơi 0,5 h rồi tiếp tục đi quãng đường BC với tốc độ 48 km / h mất 1,5 h . a ) Em hãy cho biết thời gian xe đi hết quãng đường AB . b ) Tốc độ trung bình trên cả quãng đường AC ?
Đáp án:
a. t1 = 1,25h
b. vtb = 49,84km/h
Giải thích các bước giải:
Đổi: 20m/s = 72km/h
a. Thời gian đi hết quãng đường AB là:
${t_1} = \dfrac{{{s_1}}}{{{v_1}}} = \dfrac{{90}}{{72}} = 1.25h$
b. Vận tốc trung bình trên cả đoạn đường là:
${v_{tb}} = \dfrac{{{s_1} + {s_2}}}{{{t_1} + t + {t_2}}} = \dfrac{{90 + 48.1,5}}{{1,25 + 0,5 + 1,5}} = 49,85km/h$