Một ấm điện được dùng với hiệu điện thế 220V thì đun sôi 1,5 lít nước từ nhiệt độ 20 độ C trong 10 phút. Biết nhiệt dung riêng của nước là 4200 J/kg.K, khối lượng riêng của nước là 1000kg/mét khối và hiệu suất của ấm là 90%.
a, tính nhiệt lượng cần cung cấp để đun sôi lượng nước trên.
b, tính nhiệt lượng mà ấm đã tỏa ra khi đó
Đáp án:
a. Q = 504000J
b. Qtp = 560000J
Giải thích các bước giải:
a. Nhiệt lượng cần cung cấp để đun sôi là:
$Q = mc\Delta t = 1,5.4200.\left( {100 – 20} \right) = 504000J$
b. Nhiệt lượng mà ấm đã tỏa ra là:
${Q_{tp}} = \dfrac{Q}{H} = \dfrac{{504000}}{{90\% }} = 560000J$