Một ấm nhôm có khối lượng 0,4kg chứa 1kg nước. Tính nhiệt lượng tối thiểu cần thiết để đun sôi nước? Biết nhiệt độ ban đầu của ấm và nước là 20°c. Lấy

Một ấm nhôm có khối lượng 0,4kg chứa 1kg nước. Tính nhiệt lượng tối thiểu cần thiết để đun sôi nước? Biết nhiệt độ ban đầu của ấm và nước là 20°c. Lấy nhiệt dung riêng của nước là 4 200j/kg.k, nhôm là 880j/kg.k

0 bình luận về “Một ấm nhôm có khối lượng 0,4kg chứa 1kg nước. Tính nhiệt lượng tối thiểu cần thiết để đun sôi nước? Biết nhiệt độ ban đầu của ấm và nước là 20°c. Lấy”

  1. Đáp án:

     

    Giải thích các bước giải:

     Nhiệt lượng cần thiết để đun sôi nước là 

    Q = (0,4.880 + 1.4200)(100 – 20) = 364160J

    Bình luận
  2. Áp dụng công thức : Q=m.c.∆t

    Nhiệt lượng cần thiết để đun sôi 1kg nước

    Q’=1.4200.(100-20)=336000(J)

    Nhiệt lượng cần thiết để làm cho ấm nhôm nóng lên đến 100°C

    Q”=0,4.880.(100-20)=28160(J)

    Nhiệt lượng cần thiết để đun sôi nước trong khu ấm

    Q=Q’+Q”

    =>Q=336000+28160=364160(J)

     

    Bình luận

Viết một bình luận