Một ấm nhôm có khối lượng 400g chứa 1 lít nước ở nhiệt độ 200C.
Tính nhiệt lượng cần thiết để đun ấm nước này sôi? Biết nhiệt dung riêng của nhôm là 880 J/ kg.K và của nước là 4200 J/kg.K
Giải thích rõ ràng!

Đáp án:
$Q = 364160J$
Giải thích các bước giải:
$V_{nước} = 1lit \to m_{nước} = 1kg$
$c_{nước} = 4200J/kg.K$
$m_{nhôm} = 400g = 0,4kg$
$c_{nhôm} = 880J/kg.K$
$t_{1} = 20^0C$
$t_2 = 100^0C$
———————
$Q = ?$
Nhiệt lượng cần để đun nóng ấm lên $100^0C$ là:
$Q_1 = m_{nhôm}.c_{nhôm}(100 – 20) = 0,4.880.80 = 28160J$
Nhiệt lượng cần thiết để đun sôi nước là
$Q_2 = m_{nước}.c_{nước}(100 – 20) = 1.4200.80 = 336000J$
Vậy tổng nhiệt lượng cần để đun sôi nước là
$Q = Q_1 + Q_2 = 28160 + 336000 = 364160J$
Đáp án:
Giải thích các bước giải: