Một biến trở có điệm trở lớn nhất là Rb= 150 ôm làm bằng dây nikelin có điện trợ suất là 0.4.10^-6,tiết diện 1.6mm2. a) Tính chiều dài của dây dẫn dùn

Một biến trở có điệm trở lớn nhất là Rb= 150 ôm làm bằng dây nikelin có điện trợ suất là 0.4.10^-6,tiết diện 1.6mm2.
a) Tính chiều dài của dây dẫn dùng làm biến trở.
b)Một bóng đèn khi sáng bình thường có điện trở 50 ôm và dòng điện qua bóng đèn là 1,25A. Mắc bóng đèn nối tiếp với biến trở nếu vào hiệu điện thế 90 V. Phải điều chỉnh biến trở có giá trị bao nhiêu để đèn sáng bình thường.
Làm nhanh giúp mình nha để mai mình thi

0 bình luận về “Một biến trở có điệm trở lớn nhất là Rb= 150 ôm làm bằng dây nikelin có điện trợ suất là 0.4.10^-6,tiết diện 1.6mm2. a) Tính chiều dài của dây dẫn dùn”

  1. Đáp án:

    a) 600m

    b) \(22\Omega \)

    Giải thích các bước giải:

    a) Chiều dài dây dẫn là:

    \(l = \dfrac{{{R_b}S}}{\rho } = \dfrac{{150.1,{{6.10}^{ – 6}}}}{{0,{{4.10}^{ – 6}}}} = 600m\)

    b) Giá trị của biến trở là:

    \(R’ = \dfrac{U}{I} – R = \dfrac{{90}}{{1,25}} – 50 = 22\Omega \)

    Bình luận

Viết một bình luận