một bình hình trụ chứa một lượng nước , chiều cao của cột nước là 3 m , trg lượng riêng của nước d=10000 N/m^3. tính áp suất của nước tại những điểm cách đáy bình là 80cm,120cm
một bình hình trụ chứa một lượng nước , chiều cao của cột nước là 3 m , trg lượng riêng của nước d=10000 N/m^3. tính áp suất của nước tại những điểm cách đáy bình là 80cm,120cm
Đáp án:
22000 Pa; 18000Pa
Giải thích các bước giải:
h = 3 – 0,8 = 2,2m
h’= 3-1,2 = 1,8m
p?p’?
Áp suất của nước tại những điểm cách đáy bình là 80cm,120cm
p = dh = 10000.2,2=22000 Pa
p’ = d.h’ = 10000.1,8 = 18000Pa
Đáp án:
Đổi: `80cm=0,8m; 120cm=1,2m`
Áp suất của nước tại đáy bình là:
`p=dh=10000.3=30000 (Pa)`
Áp suất của nước tại điểm cách đáy bình 80cm là:
`p1=d.h1=d.(h-h1′)=10000.(3-0,8)=22000 (Pa)`
Áp suất của nước tại điểm cách đáy bình 120cm là:
`p2=d.h2=d.(h-h2′)=10000.(3-1,2)=18000 (Pa)`