một bình hình trụ chứa nước ,chiều cao của cột nước là 3 m trọng lượng riêng của nước là 10000 N/m2 .
tính áp suất của một điểm cách mặt thoáng 1,8 m.
một bình hình trụ chứa nước ,chiều cao của cột nước là 3 m trọng lượng riêng của nước là 10000 N/m2 .
tính áp suất của một điểm cách mặt thoáng 1,8 m.
tóm tắt:
h=3m
d=10000N/$m^{3}$
h’=1,8m
——–
P=?Pa
giải:
áp suất của một điểm cách mặt thoáng 1,8 m là:
P=d.h=10000.1,8=18000Pa
Áp suất của điểm đó cách mặt thoáng 1,8 m:
$\quad p=d.h=10000.1,8=18000(Pa)$