Một bình nhôm khối lượng 0,5kg chứa 120g nước nhiệt độ 20 độ C. Bỏ qua sự truyền nhiệt ra môi trường bên ngoài, nhiệt dung riêng của nhôm là 0,92.10^3 J/(kg.K); của nước là 4,2.10^3 J/(kg.K). Nhiệt lượng mà bình nước thu vào khi nhiệt độ lên tới 90 độ C.

Đáp án:Giúp mk like bài hay nhé..Thanks bn…
Giải thích các bước giải:
Theo cb nhiệt :Qthu=Qtỏa
Qthu=m.C.(t-to)=(0,5.0,92.10^3+120.10^-3.4,2.10^3).(90-20)=67480J
Đáp án:
Q = 67 480J
Giải thích các bước giải:
Nhiệt lượng của bình nước thu vào khi lên tới $90^{o}C$ là:
\[Q = \left( {{m_1}{c_1} + {m_2}{c_2}} \right)\Delta t = \left( {0,12.4200 + 0,5.920} \right)\left( {90 – 20} \right) = 67480J\]