một bình thông nhau chứa thủy ngân .Người ta đổ nước vào nhánh phải,khi cân bằng ,mực chất lỏng ở 2 nhánh chênh nhau 16 cm.Vẽ hình,biểu diễn các yếu tố trên hình. Tính chiều cao của cột nước.Cho dn=10000N/m3 ,dHg=136000N/m3(GIÚP MÌNH NHÉ MÌNH ĐANG CẦN GẤP)
j
Gọi h là độ chênh lệch mức thuỷ ngân ở hai nh7 ánh phải và trái
Phương trình áp suất tại các điểm ở mức ngang với mặt thuỷ ngân ở nhánh A (có nước):
h 1 d 1 = h 2 d 2 + h d 3 ⇒ h = h 1 d 1 − h 2 d 2 d 3 = 0 , 4.10000 − 0 , 2.8000 136000 = 0 , 0176 m