Một bình thuỷ tinh cao 1,25 m được chứa đáy nước . Tinh áp suất cua nước tác dung lên điểm cách đay binh 0,65m ? Cho d nước =10000N/m khối
Một bình thuỷ tinh cao 1,25 m được chứa đáy nước . Tinh áp suất cua nước tác dung lên điểm cách đay binh 0,65m ? Cho d nước =10000N/m khối
Đáp án:
Giải thích các bước giải:
Tóm tắt:
h= 1,25m
h’ = 0,65m
d nước = 10000 N/m³
Bài giải
Chiều cao cột nước từ điểm đó lên mặt thoáng của nước là:
h1=h – h’ = 1,25 – 0,65 = 0,6 (m)
Áp suất của nước tác dụng lên điểm đó là:
p=d nước . h1 = 10000 . 0,6 = 6000 ( N/m³)
Tóm tắt:
h: 1,25m
$h_{a}$: 1,25-0,65= 0,6m
d: 10 000 N/ $m^{3}$
P: ? pa
Giải
Áp suất của nước tác dụng lên điểm cách đáy bình 0,65m là:
p= d.h= 10 000 . 0,6 = 6 000 Pa
Chúc bạn học tốt và thi tốt nha <3
Xin hay nhất + 5sao + hay nhất ạ <3
No copyright !! From NQK with love <3