Một bình thủy tinh cao 1,2m được chứa đầy nước
a) Tính áp suất do nước tác dụng lên điểm A ở đáy bình. Cho d nước= 10000 N/m3
b) Tính áp suất của nước tác dụng lên điểm B cách đáy bình 0,65 m?
Một bình thủy tinh cao 1,2m được chứa đầy nước
a) Tính áp suất do nước tác dụng lên điểm A ở đáy bình. Cho d nước= 10000 N/m3
b) Tính áp suất của nước tác dụng lên điểm B cách đáy bình 0,65 m?
Tóm tắt:
$h=1,2m$
a, $p_{A}=?$
$d_{nước}=10000N/m^3$
b, $p_{B}=?$
$h_{1}=0,65m$
a,
Áp suất do nước tác dụng lên điểm A ở đáy bình là:
$p_{A}=d.h_{A}=10000.1,2=12000(N/m^2)$
b,
Áp suất của nước tác dụng lên điểm B là:
$p_{B}=d.(h-h_{1})=10000.(1,2-0,65)=5500(N/m^2)$
Đáp án:
$\begin{array}{l}
a.{p_A} = 12000Pa\\
b.{p_B} = 5500Pa
\end{array}$
Giải thích các bước giải:
Tóm tắt:
$\begin{array}{l}
d = 10000N/{m^3}\\
{h_A} = 1,2m\\
{h_B} = 1,2 – 0,65 = 0,55m\\
– – – – – – – – – – – – – – – \\
a.{p_A} = ?\\
b.{p_B} = ?
\end{array}$
a. Áp suất tác dụng lên điểm A ở đáy bình là:
${p_A} = d.{h_A} = 10000.1,2 = 12000Pa$
b. Áp suất tác dụng lên điểm B là:
${p_B} = d.{h_B} = 10000.0,55= 5500Pa$