một bóng đèn có ghi 220 v-20 w. Khi sử dụng bóng đèn này đặt vào nguồn điện có hiệu điện thế 110 v thì độ sáng bóng đèn như thê thế nào? Vì sao? Tính công suất tiêu thụ của bóng đèn lúc này.
một bóng đèn có ghi 220 v-20 w. Khi sử dụng bóng đèn này đặt vào nguồn điện có hiệu điện thế 110 v thì độ sáng bóng đèn như thê thế nào? Vì sao? Tính công suất tiêu thụ của bóng đèn lúc này.
Đáp án + Giải thích các bước giải:
$\begin{array}{l} Đ:220V-20W \\ U=110V \end{array}{l}$
Khi đặt vào hiệu điện thế $110V$ thì đèn sáng yếu do $U<U_{đm}(110<220)$
Điện trở của đèn:
$R=\dfrac{U_{đm}^2}{P_{đm}}=\dfrac{220^2}{20}=2420(Ω)$
Công suất của bóng đèn khi đặt vào hiệu điện thế $110V$
$P=\dfrac{U^2}{R}=\dfrac{110}{2420}=5(W)$
Đáp án:
P’ = 5W
Giải thích các bước giải:
Khi sử dụng bóng đèn này đặt vào nguồn điện có hiệu điện thế 110V thì bóng đèn sẽ sáng yếu vì U’ <U ( 110V < 220V ). Vì công suất tiêu thụ của bóng đèn tỉ lệ thuận với bình phương hiệu điện thế giữa 2 đầu bóng đèn nên công suất tiêu thụ của bóng đèn lúc này là:
$\dfrac{{P’}}{P} = \dfrac{{U{‘^2}}}{{{U^2}}} \Leftrightarrow \dfrac{{P’}}{{20}} = \dfrac{{{{110}^2}}}{{{{220}^2}}} \Leftrightarrow \dfrac{{P’}}{{20}} = \dfrac{1}{4} \Rightarrow P’ = 5W$