một bóng đèn có ghi 6V R12ôm mắc nối tiếp với một biến trở con chạy để sử dụng với nguồn điện có hiệu điện thế không đổi 9 V
A )Điều chỉnh biến trở R = 18 ôm tính điện trở tương đương và độ dòng điện toàn mạch
B) hỏi phải điều chỉnh biến trở có giá trị bao nhiêu để đèn sáng bình thường
Đáp án:
a. $R_{tđ} = 30 \Omega$
$I = 0,3A$
b. $T_b = 6 \Omega$
Giải thích các bước giải:
a. Khi $R = 18 \Omega$ thì:
$R_{tđ} = R_đ + R = 12 + 18 = 30 (\Omega)$
Cường độ dòng điện trong toàn mạch là:
$I = \dfrac{U}{R_{tđ}} = \dfrac{9}{30} = 0,3 (A)$
b. Khi đèn sáng bình thường thì:
$U_đ = 6V$
Cường độ dòng điện chạy qua đèn lúc đó:
$I_đ = \dfrac{U_đ}{R_đ} = \dfrac{6}{12} = 0,5 (A)$
Vì mạch nối tiếp nên:
$I_đ = I_b = 0,5A$
$U_b = U – U_đ = 9 – 6 = 3 (V)$
Giá trị biến trở khi đó là:
$R_b = \dfrac{U_b}{I_b} = \dfrac{3}{0,5} = 6 (\Omega)$