Một bóng đèn ghi 6V-12W. Mắc nối tiếp 1 ampe kế đặt trg 1 hiệu điện thé 6 V
a, Tính điện trở bóng đèn
b, Tính số chỉ của ampe kế
c, Tính điện năng tiêu thụ của bóng đèn trg 1 h
d,Nếu mắc nt bóng đèn vs 1 bóng đèn khác giống hệt thì phải sd 1 hđ thế bao nhiêu để đèn sáng bình thường ?
Đáp án:
Giải thích các bước giải
Vì U tiêu thụ =U định mức suy ra Ptt=P₫m. a,Điện trở của bóng đèn là :
R= U2/P=62/12=3( ôm)
bSố chỉ của ampe kế là
I =U/R= 6/3=2 (A)
c, Đổi 1h=3600s
Điện năng tiêu thụ của bóng đèn là :
A =P ×t = 12×3600=43200(w/s)d,
Đáp án:
\(\begin{array}{l}
a.R = 3\Omega \\
b.{I_A} = 2A\\
c.{A_d} = 43200J\\
d.U’ = 12V
\end{array}\)
Giải thích các bước giải:
\(\begin{array}{l}
a.\\
R = \dfrac{{U_{dm}^2}}{{{P_{dm}}}} = \dfrac{{{6^2}}}{{12}} = 3\Omega \\
b.\\
{I_A} = {I_d} = I = \dfrac{U}{R} = \dfrac{6}{3} = 2A\\
c.\\
{A_d} = RI_d^2t = {3.2^2}.3600 = 43200J\\
d.
\end{array}\)
Để hai đèn sáng bình thường thì cần mắt vào hiệu điện thế bằng:
\(U’ = 2{U_d} = 2.6 = 12V\)