một bóng đèn khi sáng bình thường có điện trở là R1=7,5 ∩ và cường độ dòng điện chạy qua đèn khi đó là I= 0,6A. bóng đèn này được mắc nối tiếp với một biến trở vào nguồn có hiệu điện thế U=12V
a. phải điều chỉnh biến trở có trị số R2 là bao nhiêu để bóng đèn sáng bình thường ?
b. biến trở này có điện trở lớn nhất là Rb= 30 ∩ với cuộn dây dẫn được làm từ hợp kim nikelin (p=0,4×10-6 ∩m), có tiết diện S=1mm2. tính chiều dài của dây được dùng làm biến trở
Đáp án:
$\begin{gathered}
a.12,5\Omega \hfill \\
b.75m \hfill \\
\end{gathered} $
Giải thích các bước giải:
a. Điện trở tương đương mạch
$R = \frac{U}{I} = \frac{{12}}{{0,6}} = 20 = {R_1} + {R_2} \Rightarrow {R_2} = 20 – 7,5 = 12,5\Omega $
b.Chiều dài dây
$R = \frac{{\rho L}}{s} \Rightarrow 30 = \frac{{0,{{4.10}^{ – 6}}.L}}{{{{10}^{ – 6}}}} \Rightarrow L = 75m$