Một cái máy khi hoạt động với công suất P=850W thì nâng được một vật nặng 75kg lên độ cao 14m trong 20 giây a) Tính công máy đã thực hiện được trong k

Một cái máy khi hoạt động với công suất P=850W thì nâng được một vật nặng 75kg lên độ cao 14m trong 20 giây
a) Tính công máy đã thực hiện được trong khoảng thời gian nâng vật
b) Tính hiệu suất của máy

0 bình luận về “Một cái máy khi hoạt động với công suất P=850W thì nâng được một vật nặng 75kg lên độ cao 14m trong 20 giây a) Tính công máy đã thực hiện được trong k”

  1. Công máy thực hiện là

    P=$\frac{A}{t}$ ⇔A = P×t=850×20=17000(J)

    Công có ích mà máy thực hiện là 

    Ai=P×h=10×m×h

    ⇔Ai=75×10×14=10500(J)

    hiệu xuất của máy là

    H=$\frac{Ai}{A}$ ×100%=$\frac{10500}{17000}$ ×100%

    ⇔H≈61,76

     

    Bình luận
  2. Đáp án:

    a)17000J

    b) 61,76%

    Giải thích các bước giải:

    a) Công máy thực hiện là:

    \(A = Pt = 850.20 = 17000J\)

    b) Công có ích là:

    \({A_i} = 10mh = 10.75.14 = 10500J\)

    Hiệu suất là:

    \(H = \dfrac{{{A_i}}}{A}.100\%  = \dfrac{{10500}}{{17000}}.100\%  = 61,76\% \)

    Bình luận

Viết một bình luận