Một cần cẩu làm việc với công suất 2,5kW trong thời gian 15 giây để nâng một vật chuyển động đều lên cao 10m.
a) Tính công cần cẩu đã thực hiện?
b) Tính tổng lượng của vật?
Một cần cẩu làm việc với công suất 2,5kW trong thời gian 15 giây để nâng một vật chuyển động đều lên cao 10m.
a) Tính công cần cẩu đã thực hiện?
b) Tính tổng lượng của vật?
Công mà cần cẩu thực hiện được
Pcs=A/t
=> A=Pcs.t
=> A=2500.15=37500 (J)
Trọng lượng của vật
A=P.h
=> P=A/h
=> P=37500/10=3750 (N)
Khối lượng của vật
P=10.m
=> m=P/10
=> m=3750/10=375kg
Đáp án:
a. $A 37500J$
b. $P = 3750N$
Giải thích các bước giải:
$P_{cs} = 2,5kW = 2500W$
$t = 15s$
$h = 10m$
a. $A = ?$
b. $P = ?$
a. Ta có $P_{cs} = \frac{A}{t} ⇒ A = P_{cs}.t$
Công nâng vật lên là: $A = 2500.15 = 37500J$
b. Vì $A = P.h ⇒ P = \frac{A}{h}$
Trọng lượng của vật là: $P = \frac{37500}{10} = 3750N$