Một chiếc tivi có giá niêm yết là 16,2 triệu đồng
a )siêu thị A đang có chương trình giảm giá 10% .em Hãy tính xem người tiêu dùng khi mua chiếc tivi trên ở siêu thị A đã phải trả giá bao nhiêu tiền
b)siêu thị B đang có chương trình giảm giá 5% với quà tặng gồm “phiếu mua hàng giá trị 500 nghìn và một bình đun nước giá trị 450 đồng”.Vậy người tiêu dùng mua siêu thị A hay siêu thị B hơn. Vì sao
Đáp án:
a) 14,58(triệu)
b) Nên mua ở siêu thị B
Giải thích các bước giải:
a) Người tiêu dùng phải trả số tiền là;
16,2.0,9=14,58(triệu)
b) Khi mua ở siêu thị B người tiêu dùng được tặng số tiền là:
16,2.0,05+0,5+0,45=1,76(triệu)
Khi mua ở siêu thị A người tiêu dùng được giảm số tiền là:
16,2.0,1=1,62(triệu)
=> Người tiêu dùng nên mua ở siêu thị B
Đáp án:
Giải thích các bước giải:
a) Số tiền được giảm giá 10% là:
16 200 000 x 10 : 100 = 1 620 000 (đồng)
Vậy số tiền người tiêu dùng phải trả là:
16 200 000 – 1 620 000 = 14 580 000 (đồng)
Đáp số: 14 580 000 đồng
b) Số tiền được giảm giá 5% là:
16 200 000 : 5 x 100 = 810 000 đồng)
Số tiền của quà tặng là:
500 000 + 450 000 đồng = 950 000 (đồng)
Vậy số tiền người tiêu dùng phải trả là:
16 200 000 – 810 000 – 950 000 = 14 440 000 (đồng)
Đáp số : 14 440 000 đồng
Từ (a) và (b) :
⇒ Người tiêu dùng sẽ mua siêu thị B nhiều hơn vì giá tiền phải trả rẻ hơn siêu thị A , trong khi giá tiền phải trả của siêu thị A là 14 580 000 đồng , mà giá tiền phải trả của siêu thị B là 14 440 000 đồng , nếu đi siêu thị B sẽ tiết kiệm được 140 000 đồng , còn nếu đi siêu thị A thì phải trả tiền thêm , nên người tiêu dùng sẽ đi siêu thị B