Một con lắc lò xo đặt trên mặt phẳng nằm ngang gồm lò xo nhẹ có độ cứng 1 N/m và vật nhỏ khối lượng 20 g. Ban đầu giữ vật ở vị trí lò xo bị giãn 10 cm

Một con lắc lò xo đặt trên mặt phẳng nằm ngang gồm lò xo nhẹ có độ cứng 1 N/m và vật nhỏ khối lượng 20 g. Ban đầu giữ vật ở vị trí lò xo bị giãn 10 cm rồi buông nhẹ. Lấy g = 10 m/s2. Tốc độ lớn nhất của vật vmax = 40√2 cm. Hệ số ma sát giữa vật và mặt phẳng ngang là

0 bình luận về “Một con lắc lò xo đặt trên mặt phẳng nằm ngang gồm lò xo nhẹ có độ cứng 1 N/m và vật nhỏ khối lượng 20 g. Ban đầu giữ vật ở vị trí lò xo bị giãn 10 cm”

  1. Đáp án:

    \(\mu  = 0,09\)

    Giải thích các bước giải:

    Động năng cực đại khi không có lực ma sát là:

    \({W_{d\max }} = {W_{t\max }} = \frac{1}{2}k\Delta l_{\max }^2 = \frac{1}{2}.1.0,{1^2} = {5.10^{ – 3}}J\)

    Áp dụng định lý động năng:

    \(\begin{array}{l}
    {W_{d\max }}’ – {W_{d\max }} = {A_{ms}} = {F_{ms}}.s.\cos 180 \Rightarrow \frac{1}{2}mv{‘^2} – {5.10^{ – 3}} =  – \mu mgs\\
     \Rightarrow \frac{1}{2}.0,02.{(40\sqrt 2 {.10^{ – 2}})^2} – {5.10^{ – 3}} =  – \mu .0,02.10.0,1 \Rightarrow  – 1,{8.10^{ – 3}} =  – 0,02\mu \\
     \Rightarrow \mu  = 0,09
    \end{array}\)

    Bình luận

Viết một bình luận