Một đầu máy xe lửa có m=100 tấn chuyển đọng thẳng đều theo phương ngang với vận tốc v1=1.5m/s để ghép vào một đoàn tàu gồm 10 toa , mỗi toa 20 tấn đang đứng yên trên đường ray . Giả sử sau va chạm đầu tàu được gắn với các toa , bỏ qua mọi ma sát . Hỏi sau va chạm . vâng tốc của đoàn tàu có giá trị là bao nhiêu ?
Đáp án:
3m/s
Giải thích các bước giải:
P=P’
M1.V1=(M1+M2).V
V1=3m/s