một dây dẫn làm bằng Nicrom có điện trở suất 1,1*10^-6 ôm mét đường kính tiết diện tròn là 3mm và chiều dài của dây là 20m được đặt dưới hiệu điện thế là 30V
a)Tính điện trở của dây
b) tính nhiệt lượng tỏa ra trên dây trong thời gian 20 phút theo đơn vị Jun và Calo
Đáp án:
Giải thích các bước giải:
Gửi bạn nè nếu sai thì thông cảm nha
`a)`
Tiết diện của dây dẫn là
`S= ` $\pi$ . `(d/2)²` `=3,14. (3/2)²` `=7,065mm² =7,065.10^-6m²`
Điện trở của dây dẫn là
`R =` `( ρ.l)/s` `=` `(1,1.10^-6 .20)/(7,065.10^-6)` `≈3Ω`
`b)`
Đổi `20` phút `=1200s`
Cường độ dòng điện chạy qua dây dẫn là
`I=` `U/R` `=` `30/3=10A`
Nhiệt lượng tỏa ra trên dây trong thời gian 20 phút
`Q=I².R.t =10².3.1200=360000J=86400 calo`