Một đoàn tàu rời ga và chuyển động nhanh dần đều sau 1 phút đạt được tốc độ 54km/h

Một đoàn tàu rời ga và chuyển động nhanh dần đều sau 1 phút đạt được tốc độ 54km/h

0 bình luận về “Một đoàn tàu rời ga và chuyển động nhanh dần đều sau 1 phút đạt được tốc độ 54km/h”

  1. Đáp án:

    $a = 0,25m/{s^2};s = 450m$

    Giải thích các bước giải:

     t = 1 phút =60s

    v = 54km/h = 15m/s

    Gia tốc chuyển động của đoàn tàu:

    $a = \frac{{v – {v_0}}}{t} = \frac{{15}}{{60}} = 0,25m/{s^2}$

    Quãng đường đoàn tàu đi được trong khoảng thời gian đó

    ${v^2} – v_0^2 = 2as \Rightarrow {15^2} – {0^2} = 2.0,25.s \Rightarrow s = 450m$

    Bình luận

Viết một bình luận