Một xe có khối lg 100kg chuyển động trên dốc dài 50m,cao 30m. Hệ số ma sát giữa bánh xe và mặt tiếp xúc luôn là 0,25. G=10m/s2.
a, xe trượt không vận tốc đầu, tính v tại chân dốc và tg xuống hết dốc?
b, khi hết dốc, xe cđ thẳng đều thì phải hãm. tính lực hãm?
Đ/s: a, 20m/s; 5s b, 400N
P/s: mọi người xem cho em có phải đáp số sai ko cho em xin kết quả với vì e làm mãi ko giống đáp án ạ em cần gấp cảm ơn
Đáp án:
\(\begin{array}{l}
v = 20m/s\\
t = 5s
\end{array}\)
Giải thích các bước giải:
\(\begin{array}{l}
\vec P + \vec N + {{\vec F}_{ms}} = m\vec a\\
N = P\cos \alpha \\
Psin\alpha – {F_{ms}} = ma\\
a = \frac{{P\sin \alpha – \mu P\cos \alpha }}{m} = g\sin \alpha – \mu g\cos \alpha = 10.\frac{3}{5} – 0,25.10.\frac{4}{5} = 4m/{s^2}\\
a = \frac{{{v^2} – {v_0}^2}}{{2s}}\\
4 = \frac{{{v^2} – {0^2}}}{{2.50}}\\
v = 20m/s\\
s = \frac{1}{2}a{t^2}\\
50 = \frac{1}{2}.4.{t^2}\\
t = 5s
\end{array}\)
câu b bạn thiếu dữ kiện để tìm gia tốc a’ sau khi hãm nên không tìm lực hãm được. thiếu thời gian từ lúc hãm đến khi dừng hoặc quảng đường đi được lúc hãm. bạn xem lại đề câu b nha.