Một xe có khối lượng 1 tấn chuyển động thẳng nhanh dần đều trên đường nằm ngang với gia tốc 1m/s². g=10m/s². Hệ số ma sát giữa bánh xe và mặt đường là 0.02
a) Tính lực ma sát
b) Tính lực kéo
Một xe có khối lượng 1 tấn chuyển động thẳng nhanh dần đều trên đường nằm ngang với gia tốc 1m/s². g=10m/s². Hệ số ma sát giữa bánh xe và mặt đường là 0.02
a) Tính lực ma sát
b) Tính lực kéo
Đáp án:
a. Fms = 200N
b. F = 1200N
Giải thích các bước giải:
a. Lực ma sát có độ lớn là:
${F_{ms}} = \mu N = \mu mg = 0,02.1000.10 = 200N$
b. Độ lớn lực kéo là:
$ma = F – {F_{ms}} \Rightarrow F = ma + F = 1000.1 + 200 = 1200N$