một xe có khối lượng 500 kg đang chạy trên đường nằm ngang với vận tốc 18km/h . lực kéo xe có độ lớn Fk = 1000N, mội sức cản và ma sát không đáng kể . Tính gia tốc của xe , vận tốc của xe sau 10s
một xe có khối lượng 500 kg đang chạy trên đường nằm ngang với vận tốc 18km/h . lực kéo xe có độ lớn Fk = 1000N, mội sức cản và ma sát không đáng kể . Tính gia tốc của xe , vận tốc của xe sau 10s
Đáp án:
a = 2m/s²
v = 25m/s
Giải thích các bước giải:
18km/h = 5m/s
Gia tốc của xe là:
$ma = {F_k} \Rightarrow a = \dfrac{{{F_k}}}{m} = \dfrac{{1000}}{{500}} = 2m/{s^2}$
Vận tốc của xe sau 10s là:
$v = {v_o} + at = 5 + 2.10 = 25m/s$
Đáp án:
$a=2m/s^2$
$v=25m/s$
Giải thích các bước giải:
$v_o=18km/h=5m/s$
Chọn hệ trục tọa độ Oxy
Chiều dương là chiều chuyển động
Áp dụng định luật II Niuton ta có
$\vec{P}+\vec{N}+\vec{F_k}=m.\vec{a}$
Chiếu lên Ox ta có
$F_k=m.a→a=\dfrac{F_k}{m}=\dfrac{1000}{500}=2(m/s^2)$
Gia tốc của xe là $2m/s^2$
Vận tốc của xe sau 10s
$v=v_o+a.t=5+10.2=25m/s$