Một xe đạp khởi hành từ điểm A chạy với vận tốc 20km/h. Sau đó 3 giờ, một xe hơi đuổi theo với vận tốc 50km/h. Hỏi xe chạy trong bao nhiêu lâu thì đuổi kịp xe đạp ?
ĐS: 2 giờ
Một xe đạp khởi hành từ điểm A chạy với vận tốc 20km/h. Sau đó 3 giờ, một xe hơi đuổi theo với vận tốc 50km/h. Hỏi xe chạy trong bao nhiêu lâu thì đuổi kịp xe đạp ?
ĐS: 2 giờ
Đáp án+Giải thích các bước giải:
Gọi thời gian xe hơi đi từ A đến lúc đuổi kịp xe đạp là: x(h) (ĐK:x>0)
quãng đường xe hơi đi từ A đén lúc đuổi kịp xe đạp: 50x(km)
thời gian xe đạp đi từ A đến lúc xe hơi đuổi kịp là: x+3(h)
quãng đường xe đạp đi từ A đến lúc xe hơi đuổi kịp là:20(x+3)(km)
Vì 2 xe đều xuất phát từ A và gặp nhau tại 1 điểm nên ta có pt:
50x = 20(x+3)
<=> 50x = 20x+60
<=> 30x = 60
<=> x = 2(t/m)
Vậy xe hơi chạy trong 2 giờ thì đuổi kịp xe đạp.
Đáp án:
2
Giải thích các bước giải:
Gọi x là thời gian từ lúc xe ô tô chạy đến lúc đuổi kịp xe đạp
x + 3 là thời gian kể từ lúc xe đạp đi đến lúc xe ô tô đuổi kịp.
20( x + 3 ) là quãng đường xe đạp đi được đến lúc xe ô tô đuổi kịp
50x là quãng đường xe ô tô đi đến lúc đuổi kịp xe đáp
Theo đề bài ta có phương trình
20( x + 3 ) = 50x
⇔ x = 2
Vậy sau 2 giờ ô tô đuổi kịp xe đạp