Một xe máy đi từ A đến B với vận tốc 40 km/giờ .xe máy đi được một giờ rưỡi thì một ô tô đi từ A đuổi theo với vận tốc bằng 3/2 vận tốc của xe máy. Biết xe máy đi lúc 7 giờ 30 phút . Hỏi hai xe gặp nhau lúc nào
Một xe máy đi từ A đến B với vận tốc 40 km/giờ .xe máy đi được một giờ rưỡi thì một ô tô đi từ A đuổi theo với vận tốc bằng 3/2 vận tốc của xe máy. Biết xe máy đi lúc 7 giờ 30 phút . Hỏi hai xe gặp nhau lúc nào
Quãng đường xe máy đi trước là :
40 x 0.5 = 20 (km)
Hiệu vận tốc 2 xe là :
60 – 40 = 20 (km/giờ)
Thời gian cần để ô tô đuổi kịp xe máy là :
20:20=1
Hai xe gặp nhau lúc 8h30
Đáp án:
Quãng đường xe máy đi trước là :
40 x 0,5 = 20 (km)
Hiệu vận tốc của hai xe là :
60 – 40 = 20 (km)
Thời gian cần để ô tô đuổi kịp xe máy là :
20:20=1(giờ)
Hai xe gặp nhau lúc 8 giờ 30 phút
Chúc bạn học tốt !!!