một xe máy đi từ A với vận tốc 35km/giờ.Một giờ rưỡi sau một ô tô cũng đi từ A với vận tốc 60km/giờ và cùng chiều với xe máy hai xe đến B cùng một lúc .Tính quãng đường AB
một xe máy đi từ A với vận tốc 35km/giờ.Một giờ rưỡi sau một ô tô cũng đi từ A với vận tốc 60km/giờ và cùng chiều với xe máy hai xe đến B cùng một lúc .Tính quãng đường AB
trong 1,5h đó xe máy đi từ A đã đi đc:
35 x 1,5=52,5(km)
thời gian 2 xe xp đến lúc cả 2 xe đến b là:
52,5/(60-35)=2,1(h)
độ dài quãng đường AB là:
60 x 2,1 = 126(km)
Đáp án: 126 km
Giải thích các bước giải:
Đổi : 1 giờ 30 phút = 1,5 h
Sau 1,5h thì xe máy đi được số km là:
35 × 1,5 = 52,5(km)
Thời gian 2 ô tô xuất phát đến lúc cả 2 xe cùng về B là:
52,5 ÷ (60 – 35) = 2,1(h)
Độ dài quãng đường AB là:
2,1 × 60 = 126(km)