Một electron có động năng 1200eV quay tròn trên 1 mặt phẳng vuông góc với 1 từ trường đều bán kính quỹ đạo 25 cm. Hãy Tính tốc độ của electron? Cảm ứng từ B? Chu kì của chuyển động?
Một electron có động năng 1200eV quay tròn trên 1 mặt phẳng vuông góc với 1 từ trường đều bán kính quỹ đạo 25 cm. Hãy Tính tốc độ của electron? Cảm ứng từ B? Chu kì của chuyển động?
Đáp án:
20542103m/s ; \(4,{67.10^{ – 4}}T\) ; \(7,{65.10^{ – 8}}s\)
Giải thích các bước giải:
Tốc độ của e là:
\(v = \sqrt {\dfrac{{2{W_d}}}{m}} = \sqrt {\dfrac{{2.1200.1,{{6.10}^{ – 19}}}}{{9,{{1.10}^{ – 31}}}}} = 20542103m/s\)
Cảm ứng từ B là:
\(B = \dfrac{{mv}}{{R\left| q \right|}} = \dfrac{{9,{{1.10}^{ – 31}}.20542103}}{{0,25.1,{{6.10}^{ – 19}}}} = 4,{67.10^{ – 4}}T\)
Chu kỳ chuyển động:
\(T = \dfrac{{2\pi R}}{v} = \dfrac{{2\pi .0,25}}{{20542103}} = 7,{65.10^{ – 8}}s\)