Một gen dài 5100 A0 , có tỉ lệ A: G = 3:2.
a. Tính khối lượng phân tử ADN, số chu kỳ xoắn của gen ?
b. Mạch 1 có nu A chiếm 28%, nu X chiếm 14% số nu của một mạch. Tính số nu mỗi loại trên mỗi mạch đơn của gen ?
c. Tính số liên kết hiđrô của gen ?
a, – Tổng số Nu của ADN là : $\frac{2.5100}{3,4}$ =3000(Nu)
-Khối lượng của phân tử ADN là : 300.3000=900000 ( đvC)
-Số chu kì xoắn của ADN là: $\frac{3000}{20}$ =150 (C)
b, -Số Nu một mạch đơn của ADN là : 3000 : 2= 1500 (Nu)
⇒ – A(1) = 28% . 1500=420 ( Nu)
-X(1)=14% . 1500 = 210 (Nu)
Theo bài ra , ta có $\frac{A}{G}$ =$\frac{3}{2}$
⇒G = A : $\frac{3}{2}$
⇒ – G(1) = 420 : $\frac{3}{2}$ = 280 (Nu)
– T(1) = 1500-420-210-280 = 590 (Nu)
Theo nguyên tắc bổ sung :
A(1) = T(2) = 420 (nu)
T(1) = A(2) = 590 (Nu)
X(1) = G(2) = 210 (Nu)
G(1) = X(2) = 280 (Nu)
c, Số liên kết Hiđro của gen là :
2A + 3G = 2.(420+590) + 3.(280+210) = 3490 (liên kết)
Đáp án:
a.
– Tổng số Nu của gen là:
`5100 × 2 : 3,4 = 3000` Nu
– Khối lượng của gen là:
`3000 × 300 = 900000` đvC
– Số chu kì xoắn của gen là:
`3000 : 20 = 150` chu kì xoắn
b.
– Số Nu loại A và T của gen là:
`1500 : 5 × 3 = 900` Nu
– Số Nu loại G và X của gen là:
`1500 : 5 × 2 = 600` Nu
– Số Nu của `A_1` và `T_2` là:
`1500 × 28\% = 420` Nu
– Số Nu của `A_2` và `T_1` là:
`900 – 420 = 480` Nu
– Số Nu của `X_1` và `G_2` là:
`1500 × 14\% = 210` Nu
– Số Nu của `X_2` và `G_1` là:
`600 – 210 = 390` Nu
c.
– Số liên kết Hiđrô của gen là:
`2.900 + 3.600 = 3600` liên kết Hiđrô