một gia đình sử dụng 6 bóng đèn ống loại 40W thắp sáng bình thường và đều đặn 4 giờ mỗi ngày. để tiết kiệm điện năng và chi phí, gia đình này thay 4 bóng đèn trong số đèn trên bằng 4 bóng đèn LED loại 18W cùng thời gian sử dụng như trên. hỏi trong 30 ngày gia đình đó tiết kiệm được bao nhiêu tiền điện nhờ việc thay bóng đèn. cho giá 1kW.h điện là 2000 đồng

điện năng tiêu thụ của 6 bóng đèn trong 30 ngày là
đổi 4h.30 ngày=120h=432000s
A=6.P.t=6.40.432000s=103680000J=28,8kWh
số tiền điện của 6 bóng đèn trong 30 ngày là
28,8 .2000=57600 đồng
điện năng tiêu thụ của 4 bóng đèn LED trong 30 ngày là
A=4.P.t=4.18.432000=31104000J=8,64kWh
số tiền điện của 4 bóng đèn LED trong 30 ngày là
8,64.2000=17280 đồng
trong 30 ngày gia đình đó tiết kiệm được bao nhiêu tiền điện nhờ việc thay bóng đèn là
57600-17280=40320 đồng
Đáp án:
Tiết kiệm được 40320đ
Giải thích các bước giải:
Điện năng tiêu thụ trong 1 tháng khi sử dụng 6 đèn ống là:
\({Q_1} = {P_1}t = 6.40.4.30 = 28800Wh = 28,8kWh\)
Điện năng tiêu thụ trong 1 tháng khi sử dụng 4 đèn led là:
\({Q_2} = {P_2}t = 4.18.4.30 = 8640Wh = 8,64kWh\)
Điện năng tiết kiệm được là:
\({Q_3} = {Q_1} – {Q_2} = 28,8 – 8,64 = 20,16k{\rm{W}}h\)
Số tiền tiết kiệm được là:
\(\$ = {Q_3}.2000 = 20,16.2000 = 40320d\)