Một học sinh đi đều lên tầng 3 cao 12m, tổng cộng các cầu thang dài 30m. Tính công do học sinh đó sinh ra. Biết rằng học sinh đó nặng

Một học sinh đi đều lên tầng 3 cao 12m, tổng cộng các cầu thang dài 30m. Tính công do học sinh đó sinh ra. Biết rằng học sinh đó nặng 48kg và lực cản trong quá trình chuyển động là 25N.

0 bình luận về “Một học sinh đi đều lên tầng 3 cao 12m, tổng cộng các cầu thang dài 30m. Tính công do học sinh đó sinh ra. Biết rằng học sinh đó nặng”

  1. Đáp án:

    Công do học sinh đó sinh ra là: 6510J

    Giải thích các bước giải:

    Tóm tắt:

    h = 12 m

    s = 30 m

    m = 48 k g

    F c ả n = 25 N ¯¯¯¯¯¯¯¯¯¯¯¯

    Giải:

    Trọng lượng của học sinh đó là:

    P = 10. m = 10.48 = 480 ( N )

    Công có ích để học sinh đó đi là:

    A i = P . h = 480.12 = 5760 ( J )

     Công hao phí để loại bỏ lực cản là:

    A h p = F . s = 25.30 = 750 ( J )

    Công do học sinh đó sinh ra là:

    A = A i + A h p = 5760 + 750 = 6510 ( J )

    Vậy: Công do học sinh đó sinh ra là: 6510J

    ⇒ Chúp bn học giỏi ! Nếu bn thấy câu trả lời của sissf12 đúng hay và bổ ích đừng quên vote 5* , cảm ơn và câu trả lời hay nhất nha !

    Bình luận
  2. Đáp án:

     A=6510J

    Giải thích các bước giải:\(h = 12m;s = 30m;m = 48kg;{F_C} = 25N\)

    Trọng lượng của người: 
    \(P = 10.m = 10.48 = 480(N)\)

    công có ích của học sih đó đi: 
    \({A_i} = P.h = 480.12 = 5760(J)\)

    công hao phí của học sinh đó đi :
    \({A_{hp}} = F.s = 25.30 = 750(J)\)

    công do học sinh đấy sinh ra:
    \(A = {A_i} + {A_{hp}} = 5760 + 750 = 6510(J)\)

    Bình luận

Viết một bình luận