Một hỗn hợp X gồm hai ankan A, B đồng đẳng kế tiếp. Crackinh 11,2 lít (đktc) hỗn hợp X thu được 22,4 lít hỗn hợp Y (đktc) gồm ankan, anken và H2, tỉ khối hơi của Y đối với H2 là 8,2. Vậy công thức phân tử và số mol của A, B lần lượt là
Một hỗn hợp X gồm hai ankan A, B đồng đẳng kế tiếp. Crackinh 11,2 lít (đktc) hỗn hợp X thu được 22,4 lít hỗn hợp Y (đktc) gồm ankan, anken và H2, tỉ khối hơi của Y đối với H2 là 8,2. Vậy công thức phân tử và số mol của A, B lần lượt là
Đáp án:
Bạn tham khảo lời giải ở dưới nhé!!!
Giải thích các bước giải:
Gọi 2 ankan A và B là \({C_n}{H_{2n + 2}}\)
\(\begin{array}{l}
{n_X} = 0,5mol\\
{n_Y} = 1mol\\
{M_Y} = 8,2 \times 2 = 16,4
\end{array}\)
Bảo toàn khối lượng ta có:
\(\begin{array}{l}
{m_X} = {m_Y}\\
\to {n_X} \times {M_X} = {n_Y} \times {M_Y}\\
\to {M_X} = \dfrac{{{n_Y} \times {M_Y}}}{{{n_X}}} = 32,8\\
\to 14n + 2 = 32,8\\
\to n = 2,2
\end{array}\)
Suy ra 2 ankan A và B là: \({C_2}{H_6},{C_3}{H_8}\)
Ta có:
\(\begin{array}{l}
{n_{{C_2}{H_6}}} + {n_{{C_3}{H_8}}} = 0,5\\
\frac{{{n_{{C_2}{H_6}}}}}{{{n_{{C_3}{H_8}}}}} = \dfrac{{44 – 32,8}}{{32,8 – 30}} = \dfrac{4}{1}\\
\to {n_{{C_2}{H_6}}} = 0,4mol\\
\to {n_{{C_3}{H_8}}} = 0,1mol
\end{array}\)