Một hỗn hợp gồm hai ankan A và B liên tiếp nhau trong dãy đồng đẳng có tỉ khối so với H2 là 33,2. XĐ CTPT hai ankan và tính % V mỗi chất trong hỗn hợp
Một hỗn hợp gồm hai ankan A và B liên tiếp nhau trong dãy đồng đẳng có tỉ khối so với H2 là 33,2. XĐ CTPT hai ankan và tính % V mỗi chất trong hỗn hợp
Gọi ankan chung của `C_xH_{2x+2}` và `C_yH_{2y+2}` là `C_nH_{2n+2}` `(x<y ; x,y,n>=2)`
`M_{C_nH_{2n+2}}=33,2.2=66,4(g//mol)`
`->14n+2=66,4`
`->n=4,6`
`->x<4,6<y`
Lại có 2 ankan kế tiếp nhau
`->x=4(C_4H_{10})`
`y=5(C_5H_{12})`
Theo sơ đồ đường chéo
`->\frac{n_{C_4H_{10}}}{n_{C_5H_{12}}}=\frac{72-66,4}{66,4-58}=2/3`
`->%V_{C_4H_{10}}=\frac{2}{2+3}.100=40%`
`->%V_{C_5H_{12}}=100-40=60%`
Giải thích các bước giải:
Gọi công thức phân tử của `2` Ankan `A` và `B` là `:C_nH_{2n+2}`
Ta có $:d_{Ankan/H_2}$`=\frac{M_{Ankan}}{M_{H_2}}=33,2`
`⇒M_{Ankan}=33,2.M_{H_2}=33,2.2=66,4`$(g/mol)$
`⇔12.n+2.n+2=66,4`
`⇔14.n=64,4`
`⇔n=4,6`
Mà `2` Ankan `A` và `B` cùng thuộc `1` dãy đồng đẳng
`⇒n_1=4<n=4,6<n_2=5` `⇒n_1=4;n_2=5`
`→` Công thức phân tử của `2` Ankan là `:C_4H_{10}` và `C_5H_{12}`
Gọi số mol của `C_4H_{10}` và `C_5H_{12}` lần lượt là `x(mol)` và `y(mol)`
Giả sử có `1` mol hỗn hợp
`→x+y=1(1)`
Mặt khác `:\frac{58.x+72.y}{x+y}=33,2.M_{H_2}=33,2.2=66,4`
`⇔58.x+72.y=66,4.x+66,4.y`
`⇔-8,4.x+5,6.y=0(2)`
Từ `(1)` và `(2)→x=0,4;y=0,6`
`-n_{C_4H_{10}}=x=0,4(mol)`
Vì `%` về thể tích cũng là `%` về số mol
`⇒%V_{C_4H_{10}}=%n_{C_4H_{10}}=\frac{0,4}{1}.100%=40%`
`⇒%V_{C_5H_{12}}=100%-%V_{C_4H_{10}}=100%-40%=60%`
$\boxed{\text{LOVE TEAM}}$