Một lò xo có chiều dài tự nhiên là 100 cm.
a) Khi kéo lò xo bằng một lực 10 N thì lò xo dài 110 cm. Tìm độ cứng của lò xo?
b) Khi nén lò xo bằng một lực là 20 N thì lò xo có chiều dài là bao nhiêu?
Một lò xo có chiều dài tự nhiên là 100 cm.
a) Khi kéo lò xo bằng một lực 10 N thì lò xo dài 110 cm. Tìm độ cứng của lò xo?
b) Khi nén lò xo bằng một lực là 20 N thì lò xo có chiều dài là bao nhiêu?
Đáp án:
\(\begin{array}{l}
a.\\
k = 100N\\
b.\\
l’ = 0,8m
\end{array}\)
Giải thích các bước giải:
\(\begin{array}{l}
a.\\
{F_{dh}} = k\Delta l\\
k = \frac{{{F_{dh}}}}{{\Delta l}} = \frac{{10}}{{1,1 – 1}} = 100N\\
b.\\
{F_{dh}}’ = k({l_0} – l’)\\
20 = 100(1 – l’)\\
l’ = 0,8m
\end{array}\)