một lò xo có chiều dài tự nhiên là 5 cm . Sau khi treo vật có khối lượng 100g thì chiều dài của lò xo lúc này là 8cm . a) trọng lượng của vật trên là bao nhiêu ? b) tính độ biến dạng của lò xo ?
một lò xo có chiều dài tự nhiên là 5 cm . Sau khi treo vật có khối lượng 100g thì chiều dài của lò xo lúc này là 8cm . a) trọng lượng của vật trên là bao nhiêu ? b) tính độ biến dạng của lò xo ?
Đáp án:
a. $P = 1N$
b. $\Delta l = 3 cm$
Giải thích các bước giải:
Ta có: $m = 100g = 0,1kg$
$l_0 = 5cm$
$l_1 = 8cm$
a. Trọng lượng của vật là:
$P = 10.m = 10.0,1 = 1 (N)$
b. Độ biến dạng của lò xo:
$\Delta l = l_1 – l_0 = 8 – 5 = 3 (cm)$
Đáp án:
a. 100g=1N
b. Δl=3cm