Một lò xo có độ cứng 100N/m, một đầu cố định, đầu kia gắn với vật nhỏ đặt theo phuong nằm ngang. Lấy mốc thế năng ở vị trí cân bằng của vật. Khi lò xo bị dãn 2cm thì thế năng đàn hồi của hệ là
A. 200 J
B. 0,02 J
C. 100 J
D. 0,01 J
Một lò xo có độ cứng 100N/m, một đầu cố định, đầu kia gắn với vật nhỏ đặt theo phuong nằm ngang. Lấy mốc thế năng ở vị trí cân bằng của vật. Khi lò xo bị dãn 2cm thì thế năng đàn hồi của hệ là
A. 200 J
B. 0,02 J
C. 100 J
D. 0,01 J
Đáp án:
Giải thích các bước giải:
Tóm tắt:
`k` `=` $100N/m$
`Δl` `2cm` `=` `0,02m`
_______________________
`W_t` `=` `?` `J`
Giải
Thế năng đàn hồi của hệ:
`W` `=` `W_t` `=` `(1/2).k.(Δl)^2` `=` `(1/2).100.(0,02)^2` `=` `0,02` `(J)`
→ Đáp án `B` đúng.
Đáp án: (B) 0,02J
Giải:
`∆l=2cm=0,02m`
Thế năng đàn hồi của hệ:
`W_t=\frac{1}{2}k∆l^2=\frac{1}{2}.100.0,02^2=0,02 \ (J)`