Một máy biến áp một pha có U1=220V,U2=110(V).Số vòng dây N1=440 vòng,N2=220 vòng
a) Máy biến áp trên là loại máy gì ? tại sao ?
b) Khi điện áp U1=180(v),nếu không điều chỉnh số vòng dây thì điện áp thứ cấp bằng bao nhiêu?
MỌI NGƯỜI GIÚP MÌNH VỚI MÌNH SẮP THI RỒI MÌNH CẢM ƠN NHIỀU
a/ \(U_1>U_2→\) Máy biến áp giảm áp
b/ \(\dfrac{U_1}{U_2}=\dfrac{N_1}{N_2}\\→\dfrac{180}{U_2}=\dfrac{440}{220}\\→\dfrac{180}{U_2}=2\\→U_2=90(V)\)
Vậy điện áp cuộn thức cấp là 90V
a) Vì U1>U2⇒ Đây là máy biến áp giảm áp.
b)Điện áp thứ cấp là :
ADCT: $\frac{U1}{U2}$ = $\frac{N1}{N2}$
⇒U2=$\frac{U1.N2}{N1}$ = $\frac{180.220}{440}$=90(v)