Một máy nén thủy lực, có diện tích của pittông lớn là S = 0,3 mét vuông và diện tích của pittông nhỏ là s = 0,02 m vuông, lực tác dụng lên pittông nhỏ là f = 600 N
a)tính áp suất tác dụng lên pittông nhỏ? b) tính lực tác dụng lên pittông lớn?
Giúp mik vs mn
tóm tắt:
$s_{1}$=0,3$m^{2}$
$s_{2}$=0,02$m^{2}$
$f_{2}$=600N
——————-
a)P=?Pa
b)F=?N
giải:
a) Áp suất tác dụng lên pittong nhỏ là:
P = $\frac{f2}{s2}$= $\frac{600}{0,02}$=30000Pa
b. Lực tác dụng lên pittong lớn là:
F=P.S1 = 30000.0,3=9000 N
Đáp án:
a.30000Pa
b. 9000 N
Giải thích các bước giải:
a. Áp suất tác dụng lên pittong nhỏ:
p = f:s = 600: 0,02 = 30000Pa
b. Lực tác dụng lên pittong lớn (P=p)
F = P.S = pS = 30000.0,3=9000 N