Một máy phát điện mà phần cảm gồm 2 cặp cực từ quay với tốc độ 1500 vòng/phút và phần ứng gồm 2 cuộn dây mắc nối tiếp, có suất điện động hiệu dụng 220

Một máy phát điện mà phần cảm gồm 2 cặp cực từ quay với tốc độ 1500 vòng/phút và phần ứng gồm 2 cuộn dây mắc nối tiếp, có suất điện động hiệu dụng 220V, từ thông cực đại qua mỗi vòng dây là 50mWb. Mỗi cuộn dây gồm có bao nhiêu vòng ?

0 bình luận về “Một máy phát điện mà phần cảm gồm 2 cặp cực từ quay với tốc độ 1500 vòng/phút và phần ứng gồm 2 cuộn dây mắc nối tiếp, có suất điện động hiệu dụng 220”

  1. Đáp án:

     20 vòng

    Giải thích các bước giải:

    Tần số góc:

    \[\omega  = 2\pi f = 2\pi .\frac{{1500}}{{60}} = 50\pi \left( {rad/s} \right)\]

     Mỗi cuộn gồm N vòng

    Suất điện động cực đại mỗi vòng dây

    \[{e_{01}} = \omega {\phi _0} = 50\pi {.50.10^{ – 3}}\left( V \right)\]

    Số vòng dây

    \[\begin{gathered}
      {E_0} = E\sqrt 2  = 2N.{e_{01}} \hfill \\
       \Rightarrow 220\sqrt 2  = 2N.50\pi {.50.10^{ – 3}} \hfill \\
       \Rightarrow N = 20 \hfill \\ 
    \end{gathered} \]

     

    Bình luận

Viết một bình luận