Một Một vật có khối lượng 78kg, thể tích 1dm3 nhúng hoàn toàn vật vào nước
a, Tính lực đẩy Ác-si-mét tác dụng lên vật.
b, Vật chìm hay nổi? Vì sao?
Một Một vật có khối lượng 78kg, thể tích 1dm3 nhúng hoàn toàn vật vào nước
a, Tính lực đẩy Ác-si-mét tác dụng lên vật.
b, Vật chìm hay nổi? Vì sao?
Đáp án:
a.${F_A} = 10N$
b. Vật chìm
Giải thích các bước giải:
a. Lực đẩy Ác si mét tác dụng lên vật là:
${F_A} = {d_n}.V = {10000.1.10^{ – 3}} = 10N$
b. Ta có:
$P = 10m = 10.78 = 780N > {F_A} = 10N$
Vậy vật chìm hoàn toàn trong nước.
a)đổi: 1$dm^{3}$ =0,001$m^{3}$
lực đẩy Ác-si-mét tác dụng lên vật là:
$F_{A}$=d.V=10000.0,001=10N
b) trọng lượng của vật là:
P=10.m=10.78=780N
mà $F_{A}$<P
=> vật sẽ bị chìm