Một muối sunfat của kim loại hóa trị III có chứa 15,79 % về khối lượng của kim loại trên
A- Xác định kim loại hóa trị III và CTHH của muối sunfat
b- Viết sơ đồ cấu tạo nguyên tử kim loại hóa trị III trên
c- Tính số nguyên tử kim loại hóa trị III có trong 2,394g muối sunfat trên

a, gọi công thức của muối sunfat của kim loại hóa tri III cần tìm là R2(SO4)3
%mSO4=100%-15,79%=84,21%
⇒PTK(R2(SO4)3)=96×3÷84,21%=342
⇒mR=342+15,79%=54
⇒R=27⇒R là Al
CTHH của muối sunfat là Al2(SO4)3
b, Sơ đồ cấu tạo nguyên tử kim loại trên gồm
hạt nhân có 13 proton
có 3 lớp electron, lớp thứ nhất có 2e,lớp thứ 2 có 8e, lớp thứ 3 có 3 e
c,nAl2(SO4)3=2,394/342=0,007(mol)
⇒số nguyên tử kim loại Al trong 0,007 mol muối sunfat là:
0,014×6.1023 = 0,084.1023