một người có khối lượng 60 kg nhảy từ một toa xe có khối lượng 240 kg đang chuyển động nằm ngang với vận tốc 1 m/s . vận tốc nhảy đối với toa là 2 m/s . hỏi vận tốc toa xe sau khi người ấy nhảy :
a; cùng chiều chuyển động với toa xe .
b; ngược chiều chuyển động với toa xe .
Đáp án:
\(\begin{array}{l}
a.\\
{v_2} = 0,75m/s\\
b.\\
{v_2} = 1,75m/s
\end{array}\)
Giải thích các bước giải:
\(\begin{array}{l}
a.\\
p = p’\\
(m + M)v = m{v_1} + M{v_2}\\
(60 + 240).1 = 60.2 + 240{v_2}\\
{v_2} = 0,75m/s\\
b.\\
p = p’\\
(m + M)v = – m{v_1} + M{v_2}\\
(60 + 240).1 = – 60.2 + 240{v_2}\\
{v_2} = 1,75m/s
\end{array}\)
Đáp án:
Giải thích các bước giải:
a.2,4(m/s)2,4(m/s)
v.0,8(m/s)0,8(m/s)
Giải thích các bước giải:
v′xvx′ : vận tốc xe sau khi người nhảy
áp đụng định luật bảo toàn động lượng
→Pt=→Ps⇒m2.→vx=m2.→v′x+m2.→vnPt→=Ps→⇒m2.vx→=m2.vx′→+m2.vn→
a. định lý cộng vận tốc
→vn=−−→vnxa+→v′xm2.→vx=m2.→v′x+m1.(−−→vnxa+→v′x)vn→=vnxa→+vx′→m2.vx→=m2.vx′→+m1.(vnxa→+vx′→)
chiếu lên chiều +:
240.2=240.v′x+60.(−4+v′x)⇒v′x=2,4(m/s)240.2=240.vx′+60.(−4+vx′)⇒vx′=2,4(m/s)
b. định lý cộng vận tốc
→vn=−−→vnxb+→v′xm2.→vx=m2.→v′x+m1.(−−→vnxb+→v′x)vn→=vnxb→+vx′→m2.vx→=m2.vx′→+m1.(vnxb→+vx′→)
chiếu lên chiều +:
240.2=240.v′x+60.(4+v′x)⇒v′x=0,8(m/s)