Một người công nhân dùng ròng rọc động để nâng một vật lên cao 9m với một lực kéo ở đầu dây tự do là 150N. Bỏ qua ma sát.
a) Hỏi người công dân đó phải kéo đầu dây đi một đoạn là bao nhiêu? Tính trọng lượng vật đó.
b) Tính công nâng vật
Một người công nhân dùng ròng rọc động để nâng một vật lên cao 9m với một lực kéo ở đầu dây tự do là 150N. Bỏ qua ma sát.
a) Hỏi người công dân đó phải kéo đầu dây đi một đoạn là bao nhiêu? Tính trọng lượng vật đó.
b) Tính công nâng vật
Đáp án:
a. $l = 18m$
$P = 300N$
b. $A = 2700J$
Giải thích các bước giải:
a. Độ dài dây phải kéo là:
$l = 2h = 2.9 = 18m$
Trọng lượng của vật là:
$P = 2F = 2.150 = 300N$
b. Công nâng vật là:
$A = P.h = 300.9 = 2700J$