một người đi xe đạp đều trên quãng đường đầu dài 3km với vận tốc 5m/s.Quãng đường tiếp theo dài 1,95km,người đó đi hết 15phút .Tính vận tốc trung bình của người đó trên cả hai quãng đường
một người đi xe đạp đều trên quãng đường đầu dài 3km với vận tốc 5m/s.Quãng đường tiếp theo dài 1,95km,người đó đi hết 15phút .Tính vận tốc trung bình của người đó trên cả hai quãng đường
Đáp án:
vtb = 11,88km/h
Giải thích các bước giải:
15 phút = 0,25h
5m/s = 18km/h
Vận tốc trung bình của người đó trên cả hai quãng đường là:
${v_{tb}} = \dfrac{{{s_1} + {s_2}}}{{{t_1} + {t_2}}} = \dfrac{{3 + 1,95}}{{\dfrac{3}{{18}} + 0,25}} = 11,88km/h$
*Tóm tắt:
`s_1=3km=3000m`
`s_2=1,95km=1950m`
`t_2=15’=900s`
`v_(tb)=?`
*Giải:
Quãng đường đầu người đó đi với thời gian là:
`t_1=(s_1)/(v_1)=3000/5=600(s)`
Vân tốc trung bình của người đó trên cả quãng đường là:
`v_(tb)=(s_1+s_2)/(t_1+t_2)=(3000+1950)/(600+900)=3,3`(m/s)
Đáp số :3,3 m/s