Một người đi xe đạp đều trên quãng đường đầu dai 3km với vận tốc 5m/s quãng đường tiếp theo người đó đi trong thời gian 0,5h với vận tốc 14,4km/h
A) tính thời gian người đó đi
B) tính độ dài tiếp theo người đó đã đi
C) tính vận tốc trung bình của người đó trên cả hai quãng đường
Đáp án:
$\begin{align}
& a){{t}_{1}}=\frac{1}{6}h \\
& b){{S}_{2}}=7,2km \\
& c){{v}_{tb}}=15,3km/h \\
\end{align}$
Giải thích các bước giải:
${{S}_{1}}=3km;{{v}_{1}}=5m/s=18km/h;{{S}_{2}};{{v}_{2}}=14,4km/h;{{t}_{2}}=0,5h$
a) thời gian người đó đi đoạn đường đầu:
${{t}_{1}}=\dfrac{{{S}_{1}}}{{{v}_{1}}}=\dfrac{3}{18}=\dfrac{1}{6}h$
tổng thời gian đi:
$t={{t}_{1}}+{{t}_{2}}=\dfrac{1}{6}+0,5=\dfrac{2}{3}h$
b) quãng đường đi tiếp theo:
${{S}_{2}}={{v}_{2}}.{{t}_{2}}=14,4.0,5=7,2km$
c) vận tốc trung bình:
${{v}_{tb}}=\dfrac{{{S}_{1}}+{{S}_{2}}}{{{t}_{1}}+{{t}_{2}}}=\dfrac{3+7,2}{\frac{2}{3}}=15,3km/h$
tóm tắt:
$s_{1}$=3km
$v_{1}$=5m/s=18km/h
$t_{2}$=0,5h
$v_{2}$=14,4km/h
————
a) t=?h
b)$s_{2}$=?km
c)$v_{tb}$=?km/h
giải:
a)thời gian đi đoạn đường đầu là:
$t_{1}$=$\frac{s_{1}}{v_{1}}$ =$\frac{3}{18}$ =$\frac{1}{6}$h
thời gian người đó đi là:
$t_{1}$+$t_{2}$=$\frac{1}{6}$+0,5=$\frac{2}{3}$h
b) độ dài tiếp theo người đó đã đi là:
$s_{2}$=$v_{2}$.$t_{2}$=14,4.0,5=7,2km
c)vận tốc trung bình của người đó trên cả hai quãng đường là:
$v_{tb}$ =$\frac{s_{1}+s_{2}}{t_{1}+t_{2}}$ = $\frac{3+7,2}{\frac{1}{6} +0,5}$=15,3km/h