Một người đi xe đạp từ a đến b mất 2h khi trở về mất 1h30p biết quãng đường đi từ a đến b dài 14km tính vận tốc trung bình cả đi và về
Giúp e vs ạ
Một người đi xe đạp từ a đến b mất 2h khi trở về mất 1h30p biết quãng đường đi từ a đến b dài 14km tính vận tốc trung bình cả đi và về
Giúp e vs ạ
Tóm tắt:
$t_1=2h$
$t_2=1,5h$
$s_1=s_2=14km$
$v_{tb}=?$
Giải:
Vận tốc trung bình cả đi và về là:
$\quad\quad v_{tb}=\dfrac{s_1+s_2}{t_1+t_2}=\dfrac{14+14}{2+1,5}=\dfrac{28}{3,5}=8(km/h)$
1h30’= 1,5h
Vận tốc trung bình cả đi và về là:
Vtb= S1+S2/ t1+ t2= 14 +14/ 2+ 1,5= 28/ 3,5= 8 km/h
CHÚC BẠN HỌC TỐT, ĐẠT NHIỀU ĐIỂM CAO TRONG KÌ THI NHA =>>