Một người đi xe đạp từ B về C với vận tốc 13 km/giờ. Cùng lúc đó, một người đi xe máy từ A cách B là 49 km với vận tốc 48 km/giờ và sau đó đuổi kịp người đi xe đạp. Hỏi kể từ lúc bắt đầu đi thì sau bao lâu xe máy đuổi kịp xe đạp?
Một người đi xe đạp từ B về C với vận tốc 13 km/giờ. Cùng lúc đó, một người đi xe máy từ A cách B là 49 km với vận tốc 48 km/giờ và sau đó đuổi kịp người đi xe đạp. Hỏi kể từ lúc bắt đầu đi thì sau bao lâu xe máy đuổi kịp xe đạp?
Đáp án:
Giải thích các bước giải:
Hiệu vận tốc của 2 xe là:
48-13= 35 ( km/giờ )
Xe máy đuổi kịp xe đạp sau số thời gian là:
49 : 35= 1,4 ( giờ )
Đ/S: 1,4 giờ
Chúc bạn học tốt!
Đáp án:
Giải thích các bước giải:
Thời gian xe máy đi để đuổi kịp xe đạp là:
49:(48-13)=1,4(giờ)
Đáp số: 1,4 giờ