một người đi xe máy đi từ a đến b lúc 5 giờ 45 phút với vận tốc 40km/giờ. Sau khi người đi xe máy đi được 45 phút, một xe ô tô cũng đi từ a đến b với vận tốc 60km/giờ. Hỏi người đi xe ô tô đuổi kịp người đi xe máy lúc mấy giờ?
một người đi xe máy đi từ a đến b lúc 5 giờ 45 phút với vận tốc 40km/giờ. Sau khi người đi xe máy đi được 45 phút, một xe ô tô cũng đi từ a đến b với vận tốc 60km/giờ. Hỏi người đi xe ô tô đuổi kịp người đi xe máy lúc mấy giờ?
45 phút=0,75 giờ
Hiệu hai vận tốc:
60-40=20(km/giờ)
Quãng đường xe máy đi trước là:
6×0,75=4,5(km)
Người đi xe ô tô đuổi kịp người đi xe máy sau:
4,5÷20=0,225(giờ)=13,5 phút=13 phút 30 giây
Người đi xe ô tô đuổi kịp người đi xe máy lúc:
5 giờ 45 phút+13 phút 30 giây=5 giờ 58 phút 30 giây
Đáp số:5 giờ 58 phút 30 giây
Chúc bạn học tốt❤
@kiwi0978
Xin hay nhất+5 sao ạ!